
HTSX 20-2 Và BSX 10-2: So Sánh Dây Gia Nhiệt Thermon Theo Công Suất Và Ứng Dụng
Nếu đang lựa chọn dây gia nhiệt Thermon cho đường ống công nghiệp, HTSX 20-2 và BSX 10-2 là hai mã rất dễ bị nhầm vì đều sử dụng công nghệ Self-Regulating Heat Trace. Tuy nhiên, hai dòng này khác nhau khá rõ về công suất, khả năng chịu nhiệt, mục đích sử dụng và điều kiện môi trường.
Điểm khác biệt dễ nhận thấy nhất:
HTSX 20-2: 66 W/m (20 W/ft) @ 10°C
BSX 10-2: 33 W/m (10 W/ft) @ 10°C
Như vậy, xét riêng công suất danh định, HTSX 20-2 cao gấp 2 lần BSX 10-2.
Quan trọng hơn, HTSX được Thermon thiết kế cho process temperature maintenance và môi trường có yêu cầu exposure nhiệt cao, trong khi BSX tập trung vào freeze protection và duy trì nhiệt độ thấp.
1. Bảng so sánh HTSX 20-2 và BSX 10-2
| Thông số | HTSX 20-2 | BSX 10-2 |
|---|---|---|
| Thương hiệu | Thermon | Thermon |
| Công nghệ | Self-Regulating | Self-Regulating |
| Công suất @ 10°C | 66 W/m | 33 W/m |
| Công suất theo W/ft | 20 W/ft | 10 W/ft |
| Điện áp danh định | 240 VAC | 240 VAC |
| Dải điện áp hệ thống | 208–277 VAC | 208–277 VAC |
| Duy trì nhiệt tối đa | 150°C | 65°C |
| Max. exposure temperature | 250°C | 85°C |
| Nhiệt độ lắp đặt tối thiểu | -60°C | -60°C |
| T-rating | T2C / 230°C | T5 / 100°C |
| Chống đông | Có | Có |
| Duy trì nhiệt | Có | Có |
| Process nhiệt cao | Phù hợp | Hạn chế |
| Steam purge exposure | Có khả năng đáp ứng | Không phải dòng chuyên dụng |
| Cut-to-length | Có | Có |
| Ứng dụng chính | Process piping, nhiệt cao | Freeze protection, low-temp maintenance |
Các giá trị công suất và điện áp được lấy từ datasheet Thermon; giới hạn nhiệt độ và T-rating có thể phụ thuộc cấu hình/rating cụ thể nên cần đối chiếu đúng catalog number khi thiết kế.

2. HTSX 20-2 và BSX 10-2 khác nhau lớn nhất ở đâu?
Có 4 điểm quan trọng:
1. Công suất
HTSX 20-2 = 66 W/m
BSX 10-2 = 33 W/m
Tại điều kiện tham chiếu 10°C, HTSX 20-2 có công suất danh định cao gấp 2 lần BSX 10-2.
2. Nhiệt độ duy trì
HTSX có khả năng duy trì nhiệt độ cao hơn đáng kể:
HTSX: đến 150°C
BSX: đến 65°C
Thermon mô tả HTSX cho các ứng dụng process temperature maintenance hoặc freeze protection khi cần khả năng chịu exposure nhiệt cao.
Trong khi BSX được thiết kế cho freeze protection và low process temperature maintenance, với maintenance temperature đến 65°C.
3. Nhiệt độ phơi nhiễm
HTSX: 250°C
BSX: 85°C
Đây là khác biệt cực kỳ quan trọng nếu đường ống có:
Steam cleaning
Steam purge
Hot process
High-temperature exposure.
Thermon nêu rõ HTSX có khả năng chịu exposure nhiệt liên quan đến steam purging.
4. Mục đích thiết kế
BSX → ưu tiên chống đông và duy trì nhiệt độ thấp.
HTSX → hướng đến process temperature maintenance và môi trường nhiệt độ cao.
Vì vậy không nên hiểu:
HTSX 20-2 tốt hơn BSX 10-2 trong mọi trường hợp.
Chính xác hơn là:
Mỗi dòng được thiết kế cho một nhóm ứng dụng khác nhau.
3. So sánh công suất: 66 W/m và 33 W/m
Đây là phần cần đặc biệt lưu ý khi chọn dây.
HTSX 20-2
20 W/ft ≈ 66 W/m @ 10°C
BSX 10-2
10 W/ft ≈ 33 W/m @ 10°C
Nếu xét một đoạn ống dài 10 m ở điều kiện tham chiếu:
HTSX 20-2:
66 × 10 = 660 W
BSX 10-2:
33 × 10 = 330 W
Nhưng đây chỉ là phép quy đổi từ công suất danh định tại 10°C, không phải mức tiêu thụ điện cố định trong toàn bộ quá trình vận hành.
Cả hai đều là Self-Regulating Heat Trace, nên output thay đổi theo nhiệt độ môi trường và điều kiện nhiệt của đường ống.
4. Vì sao HTSX 20-2 có công suất cao hơn?
HTSX 20-2 được thiết kế cho những hệ thống có heat loss lớn hơn hoặc yêu cầu process temperature maintenance cao hơn.
Ví dụ:
Ống lớn
Bảo ôn dày nhưng nhiệt độ duy trì cao
Môi trường ngoài trời lạnh
Process piping
Đường ống chứa chất dễ đông
Hệ thống có yêu cầu nhiệt cao.
Trong khi BSX 10-2 phù hợp hơn với các yêu cầu nhiệt thấp hơn.
5. BSX 10-2 phù hợp với ứng dụng nào?
BSX 10-2 có công suất 33 W/m @ 10°C, nên thường được cân nhắc cho:
Chống đóng băng đường ống
Ví dụ:
Water pipe
Fire protection pipe
Drain line
Utility piping
Duy trì nhiệt thấp
Khi hệ thống chỉ cần duy trì nhiệt độ tương đối thấp, BSX có thể là lựa chọn hợp lý hơn.
Thermon cũng sử dụng BSX trong các hệ thống TubeTrace cho freeze protection hoặc temperature maintenance khi không có yêu cầu steam-out.
6. HTSX 20-2 phù hợp với ứng dụng nào?
HTSX 20-2 thích hợp hơn khi cần:
Process Temperature Maintenance
High Temperature Exposure
Freeze Protection công suất cao
Steam Purge
Đường ống công nghiệp
Thiết bị process
Môi trường nhiệt độ cao.
Thermon mô tả HTSX là dòng self-regulating được thiết kế riêng cho process temperature maintenance hoặc freeze protection nơi cần khả năng chịu exposure nhiệt cao.
7. HTSX 20-2 có phải lúc nào cũng tốt hơn BSX 10-2?
Không.
Đây là điểm rất quan trọng khi tư vấn sản phẩm.
Nếu đường ống chỉ cần:
Chống đông
và heat loss thấp, sử dụng:
HTSX 20-2 – 66 W/m
có thể là dư công suất.
Trong trường hợp đó:
BSX 10-2 – 33 W/m
có thể phù hợp hơn về mặt thiết kế và chi phí.
Ngược lại, nếu cần duy trì nhiệt:
100°C
120°C
150°C
thì BSX 10-2 không phải lựa chọn tương đương với HTSX 20-2, vì giới hạn maintenance temperature của BSX thấp hơn nhiều.
8. So sánh nhiệt độ hoạt động
| Điều kiện | HTSX 20-2 | BSX 10-2 |
|---|---|---|
| Chống đông | ✅ | ✅ |
| Duy trì 40°C | ✅ | ✅ |
| Duy trì 60°C | ✅ | Có thể phù hợp theo thiết kế |
| Duy trì 65°C | ✅ | Giới hạn danh định |
| Duy trì 80°C | ✅ | ❌ |
| Duy trì 100°C | ✅ | ❌ |
| Duy trì 120°C | ✅ | ❌ |
| Duy trì 150°C | Có | ❌ |
| Steam purge | Phù hợp hơn | ❌ |
Việc xác định nhiệt độ duy trì cuối cùng vẫn phải dựa trên thiết kế Heat Tracing và rating cụ thể, không chỉ dựa vào bảng so sánh đơn giản.
9. So sánh khả năng chịu nhiệt
Đây là ưu thế rất rõ của HTSX.
HTSX 20-2:
Max exposure = 250°C
BSX 10-2:
Max continuous exposure power-off = 85°C
Thermon công bố BSX có maximum exposure temperature 85°C, trong khi HTSX có maximum exposure temperature 250°C.
Vì vậy nếu đường ống có khả năng tiếp xúc nhiệt cao, không nên thay HTSX bằng BSX chỉ vì BSX có giá thấp hơn.
10. T-rating khác nhau như thế nào?
Đây là một điểm mà nhiều người mua thường bỏ qua.
HTSX 20-2
T2C – 230°C
BSX 10-2
T5 – 100°C
T-rating liên quan đến việc đánh giá nhiệt độ bề mặt tối đa của thiết bị trong môi trường nguy hiểm.
Do đó khi thiết kế cho:
Hazardous Area
cần kiểm tra đúng:
Cable
T-rating
Temperature class
Area classification
Installation method.
Không nên lấy T-rating của BSX rồi áp cho HTSX hoặc ngược lại.
11. So sánh cấu tạo
Cả hai đều sử dụng công nghệ:
Semiconductive Self-Regulating Heating Matrix
và:
Parallel Circuitry
cùng khả năng Cut-to-Length.
Tuy nhiên HTSX được Thermon sản xuất bằng công nghệ Monolithic Co-Extrusion, một đặc điểm được Thermon nhấn mạnh trong dòng HTSX.
Cấu trúc HTSX gồm các thành phần chính như:
Nickel-plated copper bus wires
Semiconductive heating matrix
Fluoropolymer dielectric insulation
Nickel-plated copper braid
Fluoropolymer overjacket
Theo datasheet Thermon, fluoropolymer overjacket cung cấp thêm khả năng bảo vệ khi có nguy cơ tiếp xúc với hóa chất hoặc chất ăn mòn.
12. BSX 10-2 có ưu điểm gì?
Không nên chỉ tập trung vào HTSX.
BSX 10-2 có lợi thế khi:
Không cần nhiệt độ cao
Chủ yếu chống đông
Heat loss vừa phải
Cần dây self-regulating
Cần cut-to-length
Muốn lựa chọn cấu hình công suất thấp hơn.
Thermon công bố BSX có các mức công suất 10, 16, 26 và 33 W/m @ 10°C, với nguồn 110–120 hoặc 208–277 VAC.
13. So sánh chiều dài mạch
Đây cũng là một điểm đáng chú ý.
Theo datasheet Thermon, tại 240 VAC và điều kiện khởi động 10°C:
BSX 10-2
| Breaker | Chiều dài tối đa |
|---|---|
| 20 A | 96 m |
| 30 A | 133 m |
| 40 A | 133 m |
HTSX 20-2
Trong datasheet HTSX, chiều dài mạch tại 240 VAC thay đổi theo điều kiện thiết kế; ví dụ bảng hiện hành cho thấy ở 10°C các giá trị có thể khoảng 34–73 m tùy mức bảo vệ mạch và điều kiện áp dụng.
Điều này cho thấy một nghịch lý thú vị:
HTSX 20-2 có công suất cao hơn nhưng không nhất thiết chạy được mạch dài hơn BSX 10-2.
Công suất cao làm dòng khởi động lớn hơn, từ đó ảnh hưởng đến chiều dài circuit.
14. Tại sao BSX 10-2 có thể chạy mạch dài hơn?
Đơn giản vì:
33 W/m < 66 W/m
nên dòng điện yêu cầu trên mỗi mét thường thấp hơn.
Khi cùng một breaker:
Công suất/m càng cao
→ tổng công suất trên circuit càng lớn
→ dòng điện càng cao
→ chiều dài mạch cho phép có thể giảm.
Vì vậy không thể nói:
Công suất càng cao thì chiều dài mạch càng dài.
Thực tế thường ngược lại nếu các điều kiện khác tương đương.
15. Chọn HTSX 20-2 hay BSX 10-2 cho đường ống nước?
Nếu mục tiêu là chống đông
Ưu tiên xem xét:
BSX 10-2
nếu heat loss tính toán phù hợp.
Nếu đường ống cần duy trì nhiệt cao
Ưu tiên:
HTSX 20-2
đặc biệt khi nhiệt độ duy trì vượt khả năng của BSX.
Nếu có steam purge
HTSX 20-2 phù hợp hơn rõ rệt do khả năng chịu exposure nhiệt cao.
16. Chọn dây theo heat loss, không chọn theo DN
Đây là nguyên tắc quan trọng nhất.
Không nên:
DN100 → HTSX 20-2
hoặc:
DN50 → BSX 10-2
một cách máy móc.
Phải tính:
Heat Loss của đường ống
sau đó mới xác định:
W/m cần thiết.
Ví dụ nếu heat loss thực tế chỉ khoảng:
20 W/m
thì BSX 10-2 có thể là ứng viên phù hợp nếu điều kiện thiết kế cho phép.
Nếu heat loss khoảng:
50–60 W/m
thì HTSX 20-2 có thể được cân nhắc.
Đây chỉ là ví dụ định hướng; thiết kế cuối cùng phải tính theo điều kiện nhiệt cụ thể.
17. So sánh nhanh theo ứng dụng
| Ứng dụng | HTSX 20-2 | BSX 10-2 |
|---|---|---|
| Chống đông nước | ⭐⭐⭐ | ⭐⭐⭐ |
| Utility piping | ⭐⭐⭐ | ⭐⭐⭐ |
| Process piping | ⭐⭐⭐ | ⭐⭐ |
| Duy trì nhiệt thấp | ⭐⭐⭐ | ⭐⭐⭐ |
| Duy trì nhiệt cao | ⭐⭐⭐ | ⭐ |
| Steam purge | ⭐⭐⭐ | ❌ |
| Môi trường exposure nhiệt cao | ⭐⭐⭐ | ⭐ |
| Heat loss lớn | ⭐⭐⭐ | ⭐⭐ |
| Tiết kiệm công suất khi heat loss thấp | ⭐⭐ | ⭐⭐⭐ |
18. HTSX 20-2 và BSX 10-2: dây nào tiết kiệm điện hơn?
Không thể kết luận đơn giản:
BSX 10-2 = tiết kiệm điện hơn
chỉ vì công suất danh định thấp hơn.
Điện năng tiêu thụ thực tế phụ thuộc vào:
Heat loss
Nhiệt độ môi trường
Nhiệt độ duy trì
Chất lượng bảo ôn
Chiều dài dây
Thời gian hoạt động
và đặc tính self-regulating của dây.
Thermon cho biết HTSX tự thay đổi heat output theo điều kiện xung quanh và nhiệt thất thoát qua insulation.
Do đó:
Dây phù hợp nhất với heat loss mới là lựa chọn có khả năng tối ưu năng lượng.
19. HTSX 20-2 và BSX 10-2 có thể thay thế cho nhau không?
Không nên thay thế trực tiếp.
Có thể cùng được dùng cho:
Freeze Protection
nhưng giới hạn nhiệt độ và công suất rất khác nhau.
Ví dụ:
BSX 10-2 = 33 W/m
HTSX 20-2 = 66 W/m
và:
BSX max exposure = 85°C
HTSX max exposure = 250°C.
Do đó nếu thay thế phải thực hiện lại:
Heat Loss Calculation
Circuit Calculation
Breaker Sizing
Temperature Rating
T-rating
Jacket Compatibility
và accessory compatibility.
20. Khi nào nên chọn BSX 10-2?
Chọn BSX 10-2 khi:
✔ Chống đông là mục tiêu chính
✔ Duy trì nhiệt độ thấp
✔ Nhiệt độ hệ thống không vượt giới hạn BSX
✔ Heat loss phù hợp với 33 W/m
✔ Không có yêu cầu steam purge
✔ Muốn circuit length tương đối dài
✔ Không cần công suất cao của HTSX.
Thermon xác định BSX là dòng cho freeze protection và low process temperature maintenance.
21. Khi nào nên chọn HTSX 20-2?
Chọn HTSX 20-2 khi:
✔ Cần 66 W/m @ 10°C
✔ Heat loss lớn
✔ Duy trì nhiệt độ cao
✔ Process temperature maintenance
✔ Có exposure nhiệt cao
✔ Có khả năng steam purge
✔ Cần T-rating cao hơn
✔ Môi trường công nghiệp khắc nghiệt.
Thermon mô tả HTSX là dòng chuyên cho process temperature maintenance/freeze protection trong các ứng dụng yêu cầu khả năng chịu nhiệt cao.
22. Bảng quyết định nhanh
| Nếu hệ thống của anh cần… | Nên ưu tiên |
|---|---|
| Chống đông đơn giản | BSX 10-2 |
| 33 W/m là đủ | BSX 10-2 |
| Duy trì nhiệt thấp | BSX 10-2 |
| Heat loss lớn | HTSX 20-2 |
| 66 W/m | HTSX 20-2 |
| Process temperature maintenance | HTSX 20-2 |
| Nhiệt độ duy trì >65°C | HTSX 20-2 |
| Steam purge | HTSX 20-2 |
| Exposure đến 250°C | HTSX 20-2 |
23. Sai lầm phổ biến khi so sánh hai mã
Sai lầm 1: Chỉ nhìn giá
BSX có thể rẻ hơn nhưng không có nghĩa phù hợp với mọi hệ thống.
Sai lầm 2: Chỉ nhìn W/m
Cần xem cả:
Temperature Rating
Exposure
T-rating
Circuit Length
Jacket
Application.
Sai lầm 3: Nghĩ HTSX 20-2 luôn tốt hơn
Không đúng.
Nếu chỉ chống đông với heat loss thấp, BSX có thể hợp lý hơn.
Sai lầm 4: Nghĩ 33 W/m và 66 W/m là công suất cố định
Cả hai đều là dây Self-Regulating, output thay đổi theo nhiệt độ.
24. HTSX 20-2 hay BSX 10-2 cho nhà máy hóa chất?
Nếu nhà máy có:
Chemical exposure
Corrosive environment
High process temperature
Steam purge
thì cần đánh giá HTSX trước.
Đặc biệt, HTSX sử dụng fluoropolymer overjacket trong cấu hình được Thermon mô tả để tăng khả năng bảo vệ khi tiếp xúc hóa chất/chất ăn mòn.
BSX cũng có thể được cung cấp với FOJ – Fluoropolymer Overjacket cho môi trường hóa chất hữu cơ hoặc chất ăn mòn theo tùy chọn của Thermon.
Vì vậy không nên chỉ hỏi:
“BSX hay HTSX?”
mà phải hỏi:
“Môi trường hóa chất là gì và nhiệt độ exposure bao nhiêu?”
25. HTSX 20-2 và BSX 10-2 đều có thể cắt theo chiều dài
Cả hai dòng đều sử dụng:
Cut-to-Length Parallel Circuitry.
Điều này cho phép dây được cắt theo chiều dài yêu cầu của tuyến ống thay vì phải dùng các đoạn heater cố định. Thermon cũng nhấn mạnh lợi ích giảm hao hụt và đơn giản hóa việc kết nối khi sử dụng self-regulating cable cut-to-length.
26. Kết luận: HTSX 20-2 hay BSX 10-2?
Nếu cần nhớ nhanh, chỉ cần nhìn bảng này:
| HTSX 20-2 | BSX 10-2 | |
|---|---|---|
| Công suất | 66 W/m | 33 W/m |
| Nhiệt duy trì | Đến 150°C | Đến 65°C |
| Exposure | 250°C | 85°C |
| Công nghệ | Self-Regulating | Self-Regulating |
| Freeze Protection | Có | Có |
| Process nhiệt cao | Rất phù hợp | Hạn chế |
| Steam purge | Phù hợp | Không phù hợp |
| Heat loss thấp | Có thể dư công suất | Phù hợp hơn |
| Heat loss cao | Phù hợp hơn | Có thể không đủ |
HTSX 20-2 nên được ưu tiên khi hệ thống cần công suất cao, nhiệt độ duy trì cao hoặc exposure nhiệt cao.
BSX 10-2 phù hợp hơn khi mục tiêu chủ yếu là chống đông và duy trì nhiệt độ thấp, với heat loss nằm trong khả năng của dây.
Điểm mấu chốt không phải là HTSX hay BSX tốt hơn, mà là mã nào phù hợp với heat loss, nhiệt độ duy trì và môi trường thực tế của đường ống. Thermon hiện xác định HTSX là dòng cho process temperature maintenance/freeze protection có yêu cầu exposure nhiệt cao, còn BSX hướng tới freeze protection và low-temperature maintenance.

📞 Hotline tư vấn kỹ thuật: ĐT: 0356.975.994
- HTSX 20-2 Thermon
- KSX 15-2: Dây Gia Nhiệt Tự Điều Chỉnh Hiệu Suất Cao
- KSX 20-2 OJ Thermon
- BSX 10-2 OJ Thermon
- Dây gia nhiệt Thermon cho đường ống công nghiệp
- Dây Gia Nhiệt Thermon – Tư Vấn & Lắp Đặt Toàn Quốc
- Dây Gia Nhiệt Thermon: HTSX, KSX, BSX, VSX, HPT, RSX, DSX
- Heat Trace HTSX 20-2 OJ Thermon
- Dây Gia Nhiệt Thermon HTSX 20-2 OJ
- Dây Sưởi Đường Ống, HTSX, HTSX 20-2 OJ Thermon/USA
- Heat Trace, Electric Heat Tracing Dây Bù Nhiệt Thermon

